शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात उद्यापासून जमा होणार सरसकटपिक विमा Crop insurance

Crop insurance डिसेंबरच्या पहिल्या आठवड्यात पीक विमा रक्कम वितरित राज्य सरकारने डिसेंबरच्या पहिल्या आठवड्यात शेतकऱ्यांना पीक विमा रक्कम वितरित करण्याची घोषणा केली आहे. सुमारे 1.41 लाख शेतकऱ्यांना प्रधानमंत्री फसल विमा योजना (PMFBY) अंतर्गत नुकसान भरपाई मिळणार आहे.

अतिवृष्टी आणि पूरग्रस्तांना मदत यावर्षी राज्यातील अनेक भागात अतिवृष्टी आणि पुरामुळे पिकांचे मोठ्या प्रमाणावर नुकसान झाले आहे. राज्य सरकारने या नैसर्गिक आपत्तीला आपत्ती घोषित केले होते. सर्व क्षेत्रांमध्ये पाणी साचल्याने बहुतांश उभ्या पिकांचे नुकसान झाले आहे.

पीक विमाधारकांना थेट बँक खात्यात रक्कम ज्या शेतकऱ्यांनी पीक विमा घेतला आहे त्यांच्यासाठी विमा कंपन्या डिसेंबरच्या पहिल्या आठवड्यापर्यंत दाव्याची रक्कम थेट त्यांच्या बँक खात्यात जमा करतील.

पीक विमा नसलेल्या शेतकऱ्यांसाठी मदत ज्या शेतकऱ्यांनी पीक विमा काढला नाही परंतु नुकसान झाले आहे त्यांनाही पीक नुकसान भरपाई म्हणून शासनाकडून आर्थिक मदत मिळेल.

भातपिकाचे नुकसान आणि मदत पुरामुळे अनेक शेतकऱ्यांचे भातपिक पूर्णपणे वाहून गेले. पुराचे पाणी ओसरल्यानंतर काही शेतकऱ्यांनी भाताची पुनर्लागवड केली. त्यांना 10 दिवसांत विमा दावा म्हणून रु. 7,000 प्रति एकर मिळणार आहे.

नुकसानग्रस्त शेतकऱ्यांसाठी दिलासा विमा नसलेल्या शेतकऱ्यांसाठी सरकार पीक नुकसानीसाठी 100% भरपाई देईल. नुकसान झालेल्या पिकासाठी प्रति एकर रु. 15,000 मदत दिली जाईल.

New Update Crop insurance शेतकऱ्यांमध्ये आनंदाचे वातावरण शेतकरी विमा दाव्याची आतुरतेने वाट पाहत आहेत. अप्रत्याशित हवामानाच्या घटनांमुळे यावर्षी मोठ्या प्रमाणात नुकसान झालेल्या शेतकऱ्यांसाठी डिसेंबरच्या सुरुवातीस दिलेली रक्कम एक दिलासा उपाय म्हणून येईल.

Leave a Comment